วันอาทิตย์ที่ 10 ตุลาคม พ.ศ. 2553

แผนการจัดการเรียนรู้วิชาหลักการตลาด


จุดประสงค์รายวิชา
1.   เข้าใจบทบาทของการตลาดที่มีต่อระบบเศรษฐกิจและสังคม
2.  รู้องค์ประกอบของโครงสร้างระบบการตลาด  และความสัมพันธ์ขององค์ประกอบเหล่านั้น
3.  รู้หลักเกณฑ์การเลือกตลาดเป้าหมาย
4.  เลือกใช้ส่วนประสมการตลาดที่เหมาะสมของผลิตภัณฑ์ที่เสนอขายภายใต้การเปลี่ยนแปลงของสภาพแวดล้อมทางธุรกิจ
5.  รู้รูปแบบธุรกิจใหม่ ๆ ผ่านเทคโนโลยีสื่อสารระบบเครือข่าย ( On  line  marketing )
6.  จิตสำนึกในเรื่องจริยธรรมทางการตลาดและความรับผิดชอบต่อสังคม
มาตรฐานรายวิชา
1.  บอกความหมายของตลาด  องค์ประกอบของส่วนผสมทางการตลาด  แนวความคิดทางการตลาด  หน้าที่ทางการตลาด
2.   วิเคราะห์จุดแข็ง  จุดอ่อน  โอกาส  อุปสรรคของการตลาด
3.   เลือกประเภทของตลาด   ตลาดเป้าหมาย  และเลือกใช้กลยุทธ์ส่วนประสมทางการตลาด
4.  ใช้เทคโนโลยีในงานด้านการตลาด
คำอธิบายรายวิชา
ศึกษาเกี่ยวกับความหมายของการตลาด  บทบาทของการตลาดในระบบเศรษฐกิจและสังคม  พัฒนาการของแนวความคิดทางการตลาด  หน้าที่ทางการตลาด  ลักษณะและพฤติกรรมการซื้อของตลาดประเภทต่าง ๆ การเลือกตลาดเป้าหมายการเลือกใช้กลยุทธ์ส่วนประสมการตลาดที่เหมาะสมกับสภาพแวดล้อมทางธุรกิจ  การนำเทคโนโลยีสื่อสารระบบเครือข่ายมาใช้ในงานการตลาด  จริยธรรมทางการตลาดและความรับผิดชอบต่อสังคม
สมรรถนะรายวิชา
1.   แสดงความรู้พื้นฐานทางการตลาดตามหลักเกณฑ์มาตรฐานทางการตลาด
2.  วิเคราะห์แนวความคิดทางการตลาดถูกต้องตามเกณฑ์ทางการตลาด
3.  วิเคราะห์จุดแข็ง  จุดอ่อน  โอกาส  อุปสรรคของการตลาดให้สอดคล้องกับสถานการณ์ปัจจุบัน
4.  เลือกตลาดเป้าหมายที่เหมาะสมกับงานการตลาด
5.  เลือกใช้กลยุทธ์ส่วนผสมทางการตลาดให้เหมาะสมกับความต้องการของลูกค้าและกลุ่มเป้าหมาย
6. ใช้เทคโนโลยีสื่อสารทางการตลาดให้เหมาะสมกับตลาดสภาพปัจจุบัน
7.  กำหนดจรรยาบรรณทางการตลาดสอดคล้องกับตลาดสภาพปัจจุบัน 

 หน่วยที่ 3 หน้าที่ทางการตลาด
สาระสำคัญ
1.       หน้าที่ทางการตลาด  หมายถึง กิจกรรมทางธุรกิจซึ่งเกี่ยวกับการจัดหา  และเคลื่อนย้าย
สินค้าหรือบริการให้ตรงกับความต้องการของกลุ่มเป้าหมายเพื่อก่อให้เกิดการเปลี่ยนแปลงกรรมสิทธิ์ในสินค้าหรือบริการจากผู้ผลิตไปสู่ผู้บริโภคหรือผู้ใช้ทางอุตสาหกรรม
2.       กิจกรรมทางการตลาด  หมายถึง การกระทำใดๆ ในทางปฏิบัติเพื่อที่จะให้หน้าที่
ทางการตลาดบรรลุผลสำเร็จสมบูรณ์
3.       SWOT  Analysis  หมายถึง  การวิเคราะห์และประเมินว่าธุรกิจมีจุดแข็ง จุดอ่อน
โอกาสและอุปสรรคอย่างไร เพื่อที่จะนำไปใช้ในการวางแผนและกำหนดกลยุทธ์ทางการตลาดต่อไป
หัวข้อเรื่อง
1.       หน้าที่ทางการตลาด
2.       กิจกรรมทางการตลาด
3.       SWOT  Analysis 
 จุดประสงค์การเรียนรู้
                จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม  หลังจากเรียนรู้หน่วยนี้แล้ว  ผู้เรียนสามารถ
1.  บอกหน้าที่ทางการตลาดได้
2.  อธิบายกิจกรรมทางการตลาดได้
3.  วิเคราะห์จุดแข็ง  จุดอ่อน  โอกาส  อุปสรรค์ ได้
สมรรถนะประจำหน่วยการเรียนรู้
1.  แสดงความรู้เกี่ยวกับประเภทของตลาดตามหลักเกณฑ์ทางการตลาด
2.  แสดงความรู้เกี่ยวกับกิจกรรมทางการตลาดตามหลักเกณฑ์ทางการตลาด
3.  วิเคราะห์จุดแข็ง  จุดอ่อน  โอกาส  อุปสรรค์ของตลาดถูกต้องตามเกณฑ์ทางการตลาด 
 เนื้อหาสาระการเรียนรู้
1. หน้าที่ทางการตลาด  สามารถแบ่งออกเป็น  3 ประเภท
1.1    หน้าที่เกี่ยวกับการแลกเปลี่ยน
1.2    หน้าที่เกี่ยวกับการจัดจำหน่าย
1.3    หน้าที่เกี่ยวกับการอำนวยความสะดวก
2. กิจกรรมทางการตลาด  ประกอบด้วย
2.1    การซื้อ
2.2    การขาย
2.3    การเคลื่อนย้ายสินค้า
2.4    การเก็บรักษาสินค้าและการคลังสินค้า
2.5    การจัดเกรดและมาตรฐานของสินค้า
2.6    การสนับสนุนทางการเงิน
2.7    หน้าที่การเสี่ยงภัย
2.8    การวางแผนพัฒนาผลิตภัณฑ์
2.9    การหาข้อมูลทางการตลาด
3.  SWOT  Analysis  ประกอบด้วย
3.1    จุดแข็ง  (Strengths)  คือการวิเคราะห์สิ่งดีที่มีอยู่ภายในผลิตภัณฑ์หรือบริษัท
3.2    จุดอ่อน (Weaknesses)  คือ การวิเคราะห์สิ่งไม่ดีหรือข้อบกพร่องที่อยู่ภายใน ผลิตภัณฑ์หรือบริษัท ซึ่งมีผลลบต่อผลิตภัณฑ์หรือกิจการของเรา
3.3    โอกาส  (Opportunities)  เป็นการวิเคราะห์เกี่ยวกับจุดอ่อนของคู่แข่งขัน  เกี่ยวข้อง
กับพฤติกรรมผู้บริโภคเอื้ออำนวยประโยชน์ต่อกิจการของเรา  รวมถึงปัจจัยภายนอกด้านอื่น ๆ  ที่กิจการเราไม่สามารถควบคุมได้แต่เป็นผลบวกต่อกิจการของเรา ถือเป็นโอกาส
                     3.4  อุปสรรค  (Threats)  เป็นการวิเคราะห์เช่นเดียวกับโอกาสแต่ในทางกลับกัน  ซึ่งจะมีผลกระทบจากปัจจัยภายนอกที่มีผลในทางลบต่อกิการของเรา ซึ่งเป็นสิ่งที่กิจการเราไม่สามารถควบคุมได้และมีผลกระทบต่อกิจการของเรา ถือเป็นอุปสรรค
กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
   -  ทดสอบก่อนเรียน เรื่องหน้าที่ทางการตลาด   แล้วให้นักศึกษาสลับกันตรวจคำตอบและให้คะแนน
                  -  แจ้งจุดประสงค์การเรียนของหน่วยที่ 3 เรื่องหน้าที่ทางการตลาด และการให้ความร่วมมือของผู้เรียนในการทำกิจกรรม
                  -  ครูนำภาพการซื้อขายสินค้า แล้วซักถามผู้เรียน เพื่อนำเข้าสู่บทเรียน
                 -  ครูทบทวนความรู้เดิม     
ขั้นดำเนินการสอน
1.  กิจกรรมการสอนของครู
                -  ครูอธิบายเนื้อหาสาระ
                -  ครูให้ผู้เรียนศึกษาใบงาน  4   เรื่อง การวิเคราะห์ SWOT
-  ครูให้ผู้เรียนกลุ่มเดิมระดมสมอง และอภิปราย ตามใบงานที่  4  เรื่อง การวิเคราะห์SWOT
                -  ครูและผู้เรียนร่วมกันสรุปเนื้อหาสาระที่เรียน
                -  ครูให้ผู้เรียนทำแบบฝึกหัดท้ายหน่วย
  2.  กิจกรรมของผู้เรียน
                -  ผู้เรียนฟังคำอธิบายและซักถามครู
                -  ผู้เรียนกลุ่มระดมสมองวิเคราะห์จุดแข็ง  จุดอ่อน  โอกาส  อุปสรรค ตามใบงานที่ 4
                - ผู้เรียนสรุปเนื้อหาสาระที่เรียน
                - ผู้เรียนทำแบบฝึกหัดท้ายหน่วย
 ขั้นสรุป
-  ครูให้ผู้เรียนตอบคำถาม
-  ครูสรุปจากการที่ผู้เรียนอภิปราย  พร้อมทั้งอธิบายเพิ่มเติม และสรุปเนื้อหาตาม
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม  ตามหัวข้อสาระสำคัญ
ครูแจกแบบทดสอบหลังเรียน
-  ครูตรวจแบบทดสอบหลังพร้อมบันทึกคะแนน